YouTube Content Provider
* Blogger * Translator * Traveler

ജീവനുള്ള കല്ലുകള്‍ !

by Julius Manuel
42 പേർ വായിച്ചു
🛑 You are not allowed to use this text content for YouTube Videos without permission 🛑

റുമേനിയയിലെ ഒരു ചെറുഗ്രാമമാണ് Costesti. എന്നാല്‍ ഈ ഗ്രാമം ഇപ്പോള്‍ ഒരു പ്രധാന വിനോദ സഞ്ചാര കേന്ദ്രമായി മാറിയിരിക്കുന്നു .ഇവിടെയുള്ള കുറച്ചു കല്ലുകള്‍ കാണുവാനായി ആണ് ഇപ്പോള്‍ ആളുകള്‍ ഇങ്ങോട്ട് ഒഴുകുന്നത്‌ . എന്താണ് ഈ കല്ലുകളുടെ പ്രത്യേകത ? മറ്റൊന്നുമല്ല , ഇവയ്ക്ക് ജീവനുണ്ട് എന്നാണ് ചിലര്‍ അവകാശപ്പെടുന്നത് ! നെറ്റി ചുളിക്കേണ്ട …. അവര്‍ ഇത് പറയുവാനുള്ള കാരണം ഇതൊക്കെയാണ് …. ഒന്ന് ഈ കല്ലുകള്‍ വളരുന്നുണ്ട്‌ ! …. മറ്റൊന്ന് …. ഈ കല്ലുകള്‍ പെരുകുന്നുമുണ്ട് ! ഇത്രയും പോരെ കാരണം . ജീവനുള്ള കല്ലുകള്‍ എന്ന തലക്കെട്ടോടെ റുമേനിയന്‍ വിനോദ സഞ്ചാര വകുപ്പിലെ ചില ബുദ്ധിജീവികള്‍ ഒരു ആര്‍ട്ടിക്കിള്‍ എഴുതി . ഇപ്പോള്‍ ഈ കല്ലുകളെ കെട്ടിപ്പിടിച്ച് ഫോട്ടോ എടുക്കാന്‍ തിരക്കോട് തിരക്ക് ! ഒരു വിനോദ സഞ്ചാരിക്ക് ഇത്രയും മതി … പക്ഷെ നമ്മുക്ക് പോരല്ലോ ….. ഇതെന്താണ് സംഭവം എന്നറിയേണ്ടേ ?

മണ്ണും കല്ലുകളും പാറകളും ഒട്ടനവധി തരം ഉണ്ടെന്ന് അറിയാമല്ലോ . രൂപപ്പെടുന്ന രീതിയനുസരിച്ചും അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന വസ്തുക്കളുടെ വൈവിധ്യത്തിനനുസരിച്ചും ഇവയെ പലതായി തരം തിരിച്ചിരിക്കുന്നു . അവയൊക്കെ നാം സ്കൂളുകളില്‍ പഠിച്ചവയായതിനാല്‍ വീണ്ടും വിവരിക്കുന്നില്ല . പകരം നമ്മുക്ക് ഒരൊറ്റ പാറയില്‍ നിന്നും കഥ തുടങ്ങാം . കനത്ത മഞ്ഞും കാറ്റും മഴയും ഏറ്റു കിടക്കുന്ന ഒരു പാറയില്‍ എന്തൊക്കെ മാറ്റം ഉണ്ടാവാം . പ്രകൃതിയുടെ മേല്‍പ്പറഞ്ഞ ആക്രമങ്ങളില്‍ പാറയുടെ ഏറ്റവും പുറത്തെ പാളികളില്‍ നിന്നും ചെറുതരികള്‍ ( കണ്ണില്‍ കാണാന്‍ പോലും പറ്റാത്തവ ) പാറയില്‍ നിന്നും വേര്‍പെടുന്നു . കാറ്റിലും കനത്ത വെള്ളപ്പാച്ചിലിലും ഇവ ഒട്ടനവധി ദൂരം സഞ്ചരിച്ചേക്കാം . ജലത്തില്‍ ചിലപ്പോള്‍ അയോണ്‍ രൂപത്തില്‍ ആവാം ഇവ കെട്ടുപിണഞ്ഞു കിടക്കുന്നത് . ജലത്തിന്‍റെ ഒഴുക്കിനെ ആരെങ്കിലും എതിരിടുമ്പോള്‍ ( മറ്റു പാറകള്‍ , നദിയിലെ വളവ് , ആഴം കൂടി ഒഴുക്ക് കുറഞ്ഞ സ്ഥലം ) ഇവ അവിടെ അടിഞ്ഞു കൂടുന്നു . കാലക്രെമേണ തരികല്‍ക്കിടയിലെ ജലാംശം വറ്റുകയും അവയുടെ കാഠിന്യം കൂടുകയും ചെയ്യും . ഇങ്ങനെ അനേകം തരികള്‍ ഒരേ സ്ഥലത്ത് അടിഞ്ഞു കൂടി അവിടെ മറ്റൊരു ശില ജനിക്കും . അവയാണ് അവസാദശിലകള്‍ .

ഇനിയാണ് കഥയുടെ തിരിവ് . മഴ വെള്ളത്തിലും ഒഴുകുന്ന ജലത്തിലും അയോണ്‍ രൂപത്തിലും കൊളോയ്ഡുകളായും അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന സൂക്ഷ്മശിലകള്‍ പരസ്പ്പരം ഒട്ടിച്ചേരുന്നതിനു പകരം മറ്റൊരു വസ്തുവില്‍ ആണ് പറ്റിപ്പിടിക്കുന്നതെങ്കിലോ ? ആ വസ്തു ഉള്ളില്‍ കേന്ദ്രമായി ചുറ്റും ശിലകള്‍ വന്നു ഒട്ടിപിടിക്കുകയും പുതിയൊരു ശില രൂപപ്പെടുകയും ചെയ്യും . ഇതിനെ സംഹതികൾ (Concretions) എന്നാണ് വിളിക്കുന്നത്‌ . ഇത്തരം സംഹിതികളില്‍ ധാരാളം ധാധുക്കള്‍ (Minerals) ഉണ്ടാവും . ധാധുക്കള്‍ക്കിടയിലെ സ്ഥലത്താണ് സൂക്ഷ്മശിലകള്‍ അടിഞ്ഞുകൂടുന്നത് . അതായത് ഇത്തരം സംഹിതികളുടെ ഉള്ളില്‍ ധാധുക്കള്‍ക്കിടയില്‍ ധാരാളം ശൂന്യ സ്ഥലങ്ങള്‍ ഉണ്ടാവും . നല്ല മിനുമിനുത്ത പ്രതലമാവും ഇത്തരം ശിലകള്‍ക്ക്‌ ഉണ്ടാവുക . ഉരുണ്ടും , സിലിണ്ടര്‍ രൂപത്തിലും മറ്റുമാണ് ഇവ സാധാരണ കാണപ്പെടുന്നത് . പ്രത്യേക കണങ്ങൾക്കു ചുറ്റുമായി ഉരുണ്ടുകൂടുന്ന സിമന്റു പദാർഥങ്ങളാണ് സംഹതികളായിത്തീരുന്നത്. കാൽസൈറ്റ്, ഡോളമൈറ്റ്, അയൺ ഓക്സൈഡ് തുടങ്ങിയുള്ള ഏതു സിമന്റു പദാർഥത്തിന്റെയും സംഹതികൾ ഉണ്ടാവാം.

ഇതുപോലുള്ള സംഹിതികള്‍ ആണ് സത്യത്തില്‍ റുമേനിയയിലെ “ജീവനുള്ള ” കല്ലുകള്‍ ! മഴ പെയ്യുമ്പോള്‍ അകത്തെ ശൂന്യ സ്ഥലത്തിലേക്ക് ധാരളം ധാധുക്കള്‍ അടങ്ങിയിട്ടുള്ള മഴവെള്ളം ഇറങ്ങിചെല്ലുകയും തല്ഫലമായി ഉണ്ടാവുന്ന മര്‍ദത്തില്‍ സൂക്ഷ്മശിലകല്‍ക്കിടയിലെ വിടവ് വര്‍ദ്ധിക്കുകയും കല്ല്‌ സ്വല്പ്പം വീര്‍ക്കുകയും ചെയ്യും ! അവസാദശിലകള്‍ ഉണ്ടാവുന്നതിനു മുന്‍പുള്ള പ്രക്രിയ്യ ആയതിനാല്‍ വീണ്ടും വീണ്ടും സൂക്ഷ്മ ശിലകള്‍ ഈ കല്ലുകളിലേക്ക് അടിഞ്ഞു കൂടുകയും , കൂടുതലായി അടിഞ്ഞു കൂടുന്ന സ്ഥലം വീര്‍ത്തു വരുകയും ഒരു വേള ആ ഭാഗം അടര്‍ന്നു വീണു മറ്റൊരു ശിലക്ക് ജന്മ്മം കൊടുക്കുകയും ചെയ്യും . ചുരുക്കത്തില്‍ ഇത്തരം സംഹിതികള്‍ വളരുകയും ചെയ്യും ” പ്രസവിക്കുകയും ” ചെയ്യും . കാരണം അന്വേഷിക്കുന്നില്ലെങ്കില്‍ ഇതും മറ്റൊരു ” അത്ഭുതമായി” നാം കരുതുകയും ചെയ്യും .

ഇത്തരം സംഹിതികള്‍ ഫോസില്‍ അന്വേഷകര്‍ക്ക് ഒരു നിധി തന്നെയാണ് . കാരണം മിക്ക ഫോസിലുകളും ഇത്തരം കോണ്‍ക്രീഷനുകളുടെ ഉള്ളില്‍ നിന്നുമാണ് ലഭിച്ചിട്ടുള്ളത് . അതായത് സൂക്ഷ്മശിലകളും ധാധുക്കളും പറ്റിപ്പിടിക്കുന്നത് കൂടുതലും ഫോസിലുകളുടെ ചുറ്റും ആണ് . സംഹിതികളുടെ കോര്‍ ഒരു ഫോസില്‍ ആകാന്‍ സാധ്യത കൂടുതല്‍ ആണ് . അതിനാല്‍ ഇത്തരം ശിലകള്‍ എവിടെ കണ്ടാലും ഫോസില്‍ ഗവേഷകര്‍ അത് തല്ലിപ്പൊട്ടിച്ചു നോക്കിയിരിക്കും . എന്നാല്‍ ചില സംഹിതികളുടെ അകക്കാമ്പ് ചിലപ്പോള്‍ ദ്രവിച്ചും പോകാറുണ്ട് . അങ്ങിനെ വന്നാല്‍ ഇത്തരം ശിലകളുടെ അകം ചിലപ്പോള്‍ പോള്ളയായിരിക്കും ! ഇവയെ ജിയോഡുകള്‍ എന്ന് വിളിക്കും .

റുമേനിയയിലെ “വളരും ” കല്ലുകളെ Trovants എന്നാണ് വിളിക്കുന്നത്‌ . മറ്റു മിക്ക രാജ്യങ്ങളിലും ഇത്തരം കല്ലുകള്‍ ഉണ്ട് . അവയുടെ മിനുത്ത പ്രതലവും പ്രത്യേകതയുള്ള ആകൃതിയും സഞ്ചാരികളെ ആകര്‍ഷിക്കാറുണ്ട്‌ . ന്യൂസിലാണ്ടിലെ Koekohe ബീച്ചിലെ Moeraki Boulders ഇതിന് ഏറ്റവും പ്രശസ്തമായ ഉദാഹരണമാണ് .

🛑 You are not allowed to use this text content for YouTube Videos without permission 🛑

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

MORE POSTS

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More