YouTube Content Provider
* Blogger * Translator * Traveler

ബൈക്കൽ – ശുദ്ധജല സമുദ്രം !

by Julius Manuel
77 പേർ വായിച്ചു
🛑 You are not allowed to use this text content for YouTube Videos without permission 🛑

ചരിത്രാതീതകാലത്ത് ദക്ഷിണസൈബീരിയ നിറയെ ഇടതൂർന്ന വനങ്ങളായിരുന്നു . പട്ടാപ്പകൽ പോലും സൂര്യപ്രകാശം കടന്ന് ചെല്ലാൻ മടിക്കുന്ന നിബിഡവനങ്ങളിൽ മനുഷ്യരും മൃഗങ്ങളും പരസ്പ്പരം പോരടിച്ചു ജീവിച്ചിരുന്നു . പക്ഷെ, ഈ ആദിമമനുഷ്യരെയും മൃഗങ്ങളെയും കനത്ത ഭീതിയിലാഴ്ത്തുന്ന മറ്റൊരു ജീവി കൂടി ഈ വനങ്ങളിൽ വിഹരിച്ചിരുന്നു ! ഒരു പടുകൂറ്റൻ പക്ഷിയായിരുന്നു അത് ! അവന്റെ ചിറകടിയേറ്റാൽ പാറകൾ പൊട്ടിച്ചിതറും ….. അതിന്റെ ചൂടേറ്റാൽ മരങ്ങൾ കത്തിച്ചാമ്പലാകും …. അവന്റെ നോട്ടം മനുഷ്യരെ മൃതപ്രായരാക്കും ….. പലരും ആ പക്ഷിയെ വധിക്കുവാൻ ശ്രമിച്ചെങ്കിലും അവരെല്ലാം കൊല്ലപ്പെട്ടു . അങ്ങിനെ ഇരിക്കെ ഒരു വീരൻ ജനിച്ചു . ചെറുപ്പകാലത്തെ അവന്റെ ധീരപ്രവൃത്തികൾ കണ്ടവർ , അവൻ വളരുമ്പോൾ തങ്ങളെ ഭീതിയിലാഴ്ത്തുന്ന ഭീമൻ പക്ഷിയെ കൊല്ലും എന്ന് കരുതി . വിചാരിച്ചതുപോലെ ഒരുനാൾ അവൻ ആ പക്ഷിയുമായി ഏറ്റുമുട്ടി . ഒരു ഭീകര യുദ്ധം തന്നെയായിരുന്നു അത് . മലകൾ പൊട്ടിപ്പിളർന്നു … പാറകൾ ചിതറി ….. വനത്തിൽ തീ കത്തിപ്പടർന്നു . ചൂട് സഹിക്കാനാവാതെ ജനങ്ങൾ ദൂരേയ്ക്ക് പലായനം ചെയ്തു . അകലെനിന്ന് അവർ തങ്ങളുടെ വീരനും, പക്ഷിയുമായുള്ള യുദ്ധം കണ്ടുകൊണ്ടിരുന്നു . അവസാനം അവൻ പക്ഷിയെ വധിച്ചു ! ഒരു ഭീമൻ ഉൽക്ക കണക്കെ അവൻ വനത്തിനുള്ളിലേക്ക് പതിച്ചു . അതോടെ കാട് കത്തിയമരാൻ തുടങ്ങി . തീജ്വാലകൾ മാനം മുട്ടെ ഉയർന്നു . ജനങ്ങൾ ആകാശത്തിലേക്ക് നോക്കി നിലവിളിച്ചു … ബൈക്കൽ …. ബൈക്കൽ …!!!!! അതോടു കൂടി കനത്ത മഴ തുടങ്ങി . തീ കെട്ടടങ്ങി . കത്തിനശിച്ച വനത്തിൽ ജലം നിറഞ്ഞുകവിഞ്ഞു . അങ്ങിനെ അതൊരു കൂറ്റൻ തടാകമായി മാറി . ഓടിപ്പോയവർ തിരികെ വന്ന് തടാകതീരത്ത് താമസമുറപ്പിച്ചു . എന്താണ് ബൈക്കൽ എന്നത് എന്ന് ഇന്നും ആർക്കും അറിയില്ല . പക്ഷെ അന്നുമുതൽ ഇന്നോളം ആ സ്ഥലത്തിന്റെയും തടാകത്തിന്റെയും പേര് ബൈക്കൽ എന്നാണു . പതുക്കെ തടാകം എന്നാൽ ബൈക്കൽ എന്നായി മാറി !!!!

ഭൂമിയിലെ ഏറ്റവും പഴക്കമേറിയതും , ആഴമേറിയതുമായ (1,642 m) ബൈക്കൽ (by-kahl) എന്ന ശുദ്ധജല തടാകത്തിന്റെ ഉത്ഭവത്തെക്കുറിച്ചുള്ള മംഗോളിയൻ ഐതിഹ്യമാണ് ഇത് (www.bww.irk.ru/) . ഭൗമോപരിതലത്തിലെ മുഴുവൻ ശുദ്ധജലത്തിന്റെയും ഇരുപതു ശതമാനത്തോളം പേറുന്ന ബൈക്കൽ തടാകം റഷ്യയുടെ മംഗോളിയൻ അതിർത്തിക്കടുത്താണ് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത് . ജിയോളജിസ്റ്റുകളുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ കഴിഞ്ഞ ഇരുപത്തിയഞ്ച് മില്യൺ വർഷങ്ങളായി ഈ തടാകം ചെറിയ വ്യത്യാസങ്ങളോടു കൂടി ഇവിടെ തന്നെ നിലനിൽക്കുന്നു എന്നാണ് . അതായത് തടാകങ്ങളുടെ കാരണവർ ആണ് ബൈക്കൽ . Pliocene യുഗത്തിന്റെ അവസാനമാവണം പലതായി കിടന്ന ചെറു തടാകങ്ങൾ ഒരുമിച്ച് ചേർന്ന് ഭീമൻ ബൈക്കൽ രൂപമെടുത്തത് . ഇതൊരു rift lake ആണ് . അതായത് ഭൂമിയിലെ ഒരു വിള്ളലിൽ ജലം കെട്ടിക്കിടന്നാണ്‌ ബൈക്കൽ ഇന്നത്തെ രീതിയിൽ ഒരു തടാകമായി പരിണമിച്ചത് . ഈ വിള്ളലിന് കാരണമായ ഭൂഗർഭചലനങ്ങൾ ഇക്കാലത്തും തുടർന്ന് പോരുന്നതിനാൽ തടാകവും പരിസരവും ഇന്നും ചെറു ഭൂകമ്പങ്ങൾക്ക് വേദിയാവാറുണ്ട് ( രണ്ടായിരം ചെറു ചലനങ്ങൾ പ്രതിവർഷം ). സമുദ്ര നിരപ്പിൽ നിന്നും തടാകത്തിന്റെ അടിത്തട്ടിലേക്ക് 1,186.5m ദൂരമാണ് ഉള്ളതെങ്കിലും ഭൂഗർഭചലനങ്ങൾ കൊണ്ട് രൂപമെടുത്ത എക്കൽ (sediment) പിന്നെയും പത്തു കിലോമീറ്ററോളം ആഴത്തിൽ ഉള്ളതായി പരീക്ഷണങ്ങൾ തെളിയിക്കുന്നു . അതായത് തടാകത്തിന്റെ ആഴത്തിനെക്കാൾ പതിനൊന്ന് കിലോമീറ്റർ താഴെയാണ് വിള്ളലിന്റെ അടിത്തട്ട് ! ഈ വിള്ളലാവട്ടെ പ്രതിവർഷം രണ്ടു സെന്റീമീറ്റർ എന്ന കണക്കിൽ വിടരുന്നുമുണ്ട് . അതിനാൽ തന്നെ ഇതൊരു കടലിന്റെ ഉത്ഭവമായി കരുതുന്നവരും കുറവല്ല . ബൈക്കൽ തടാകത്തിന്റെ സെഡിമെൻറ്റുകളിൽ ഗ്യാസ് ഹൈഡ്രേറ്റുകൾ (gas hydrates) ഉള്ളതായി തെളിയിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട് . ഉറഞ്ഞ ജലതൻമാത്രകൾക്കിടയിൽ മറ്റു വാതകങ്ങൾ കുടുങ്ങി കിടക്കുന്ന അവസ്ഥയാണിത് . കണ്ടാൽ ഐസ് പോലിരിക്കും . മീഥെയിനും , ഹൈഡ്രജൻ സൾഫൈഡും , കാർബൺ ഡൈ ഓക്സൈഡും ആണ് ഇങ്ങിനെ സാധാരണ ട്രാപ്പായി കിടക്കാറ് . ഇത്തരം ട്രാപ്പുകൾ പൊട്ടിച്ച് ഹരിതഗൃഹ വാതകങ്ങൾ അന്തരീക്ഷത്തിലേക്ക് കലർന്നാൽ വൻ കാലാവസ്ഥ വ്യതിയാനങ്ങൾ ഉണ്ടായേക്കാം എന്ന് കരുതപ്പെടുമ്പോൾ തന്നെ , കാർബൺ ഡൈ ഓക്സൈഡ് പോലുള്ള വാതകങ്ങളെ ഇതുപോലുള്ള ഹൈഡ്രേറ്റ് കുരുക്കിൽ പെടുത്തി കടലിന്റെയോ തടാകങ്ങളുടെയോ അടിത്തട്ടിൽ നിക്ഷേപിക്കാം എന്നും ചിന്തിക്കുന്ന ഗവേഷകർ ഉണ്ട് . ഇതിനും പുറമെ ഇത്രയും ആഴമുണ്ടായിട്ടും ഒരു well-oxygenated ജല വിതരണമാണ് ബൈക്കൽ തടാകത്തിലാകമാനം കാണപ്പെടുന്നത് (https://academic.oup.com/…/Climate-Change-and-the-World-s-S…)

ക്രിസ്തുവിനും ആറു നൂറ്റാണ്ടുകൾക്ക് മുന്നേ ഈ തടാകതീരങ്ങളിൽ മനുഷ്യവാസം ആരംഭിച്ചിരുന്നു . ചൈനീസ്- മംഗോളിയൻ സാമ്രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുണ്ടായ Han–Xiongnu യുദ്ധം (133 B.C. to A.D. 89) ഈ തടാകതീരങ്ങളിലായിരുന്നു അരങ്ങേറിയത് . എന്തിന് ! ക്രിസ്തുപോലും ഇവിടം സന്ദർശിച്ചിരുന്നതായി (T. W. Atkinson 1861) ആണ് ചില ഗോത്രങ്ങളുടെ വിശ്വാസം ! (http://www.livescience.com/57653-lake-baikal-facts.html). ഇവിടം സന്ദർശിച്ച ആദ്യ യൂറോപ്യൻ Kurbat Ivanov എന്ന റഷ്യക്കാരനാണ് (1643).

തെക്കു കിഴക്ക് ഭാഗത്തു നിന്നും തടാകം സന്ദർശിക്കുന്ന Selenga നദിയാണ് ഇവിടെ കാണുന്ന ജലത്തിന്റെ പകുതിയും സംഭാവന ചെയ്യുന്നത് . ബാക്കി പകുതി ബൈക്കലിൽ വന്നു ചേരുന്ന മുന്നൂറ്റി മുപ്പതോളം ചെറു പുഴകളുടെ വകയാണ് . ഇതെല്ലാം ഇവിടെ തന്നെ അടിഞ്ഞു കൂടിയിരുന്നെങ്കിൽ ബൈക്കൽ ഭൂമിയിലെ ഏറ്റവും വലിയ ഉപ്പ് തടാകമായി മാറിയിരുന്നേനെ ! പക്ഷെ ഇവിടുത്തെ സകല ലവണങ്ങളെയും വഹിച്ചുകൊണ്ട് പുറത്തേക്ക് ഒഴുകുന്ന Angara നദി ബൈക്കലിനെ ഒരു ശുദ്ധജല തടാകമായി നിലനിർത്തുന്നു . നല്ല തെളിമയാണ് തടാക ജലത്തിന് . പറ്റിയ കാലാവസ്ഥയിൽ 130 അടി ആഴം വരെ കാണാം എന്നാണ് CNN Traveler (www.cntraveler.com/…/lake-baikal-russia-maphead-ken-jennings) പറയുന്നത് . പടുകൂറ്റൻ തടാകമായതിനാൽ ഒരു സമുദ്രത്തിൽ ഉള്ളതുപോലെ തന്നെ ഭീമൻ തിരകളും, കൊടുങ്കാറ്റുകളും, ചുഴലികളും മറ്റും ഇവിടെയുമുണ്ട് . പല സീസണുകളിൽ വീശുന്ന കാറ്റുകൾ തടാകതീരങ്ങളിലെ കാലാവസ്ഥയെ ഗണ്യമായി ബാധിക്കും എന്നതിനാൽ വിവിധയിനം ബൈക്കൽ കാറ്റുകൾക്കു പ്രാദേശിക നാമങ്ങൾ ചാർത്തി കൊടുത്തിട്ടുണ്ട് . Verkhovik, Gorny, Sarma, Shelonnik, Barguzin, Kultuk എന്നിങ്ങനെയാണ് ആ പേരുകൾ (www.bww.irk.ru/baikalclimate/baikalwinds.html). ബൈക്കൽ കാലാവസ്ഥയുടെ വൈവിധ്യം ഇത്തരം പേരുകളിൽ തന്നെ ദൃശ്യമാണ് . 27 ദ്വീപുകൾ തടാകത്തിൽ തലയുയർത്തി നിൽപ്പുണ്ട് . പലതും വിജനമാണ് . ഏറ്റവും വലിയ ദ്വീപായ Olkhon തുരുത്തിൽ ആയിരത്തി അഞ്ഞൂറോളം Buryats വർഗ്ഗക്കാർ ( ഇവർ മംഗോളുകളുടെ ഉപവിഭാഗമാണ് ) അധിവസിക്കുന്നുണ്ട് . 730 ചതുരശ്രകിലോമീറ്റർ വിസ്താരമുള്ള ഈ ദ്വീപിനുള്ളിൽ തടാകങ്ങളും , നാലായിരം അടി ഉയരമുള്ള Zhima മലയും, എന്തിന് ഒരു ചെറിയ മരുഭൂമി പോലും ഉണ്ട് ! ഭൂമിയിലെ തടാക-ദ്വീപുകളിൽ ( lake-bound island) വലിപ്പം കൊണ്ട് നാലാം സ്ഥാനത്താണ് Olkhon ദ്വീപ് !

ജൈവവൈവിധ്യം മൂലം ബൈക്കൽ തടാകത്തെ ” Galapagos of Russia” എന്നാണ് ചിലർ വിളിക്കുന്നത് . ഇവിടെ ജീവിക്കുന്ന ജീവികളിൽ എൺപതു ശതമാനവും ഭൂമിയിൽ ഇവിടെ മാത്രം കാണപ്പെടുന്ന എൻഡമിക് വർഗ്ഗങ്ങളാണ് . ബൈക്കൽ സീൽ എന്നറിയപ്പെടുന്ന nerpa (Pusa sibirica) യാണ് ഇവിടുള്ള ജീവികളിൽ പ്രമുഖൻ . ഭൂമിയിലെ ഏക പൂർണ്ണ ശുദ്ധജല സീലുകളാണ് നേർപ്പകൾ. ഇത്രയും ഉൾഭാഗത്തെ ഒരു തടാകത്തിൽ സീലുകൾ എങ്ങിനെ ഉടലെടുത്തു അല്ലെങ്കിൽ എത്തിപ്പെട്ടു എന്നത് ഇന്നും കുഴയ്ക്കുന്ന ഒരു ചോദ്യമാണ് . പണ്ട് തടാകത്തിന് കടലുമായി ബന്ധം ഉണ്ടായിരുന്നു എന്ന് ചിലർ അനുമാനിക്കുന്നു . ചെതുമ്പൽ ഇല്ലാതെ , സുതാര്യ ശരീരമുള്ള Baikal oilfish(Comephorus) ആണ് നമ്മുടെ ശ്രദ്ധയാകർഷിക്കുന്ന മറ്റൊരു ജീവി . ഇതും omul (Coregonus migratorius) എന്ന സാൽമൺ വിഭാഗത്തിൽ പെടുന്ന വെളുത്ത മീനുമാണ് ബൈക്കൽ സീലിന്റെ പ്രധാന ആഹാരം . ഓമുൾ ഒരുകാലത്ത് തടാകതീരത്തുള്ളവരുടെ പ്രധാന വരുമാന മാർഗമായിരുന്നു എങ്കിലും ഇന്നത് വംശനാശം നേരിടുകയാണ് . ഈ പറഞ്ഞ മൂന്ന് ജീവികളും ബൈക്കൽ തടാകത്തിൽ മാത്രം കാണപ്പെടുന്നവയാണ് . ഇതുകൂടാതെ കരടികളും , റെയിൻ ഡിയറുകളും , ചെന്നായ്ക്കളും മറ്റും തടാകതീരങ്ങളിൽ അലഞ്ഞുതിരിയുന്നുണ്ട് . എണ്ണൂറോളം വർഷങ്ങൾ പഴക്കമുള്ള വൃക്ഷങ്ങൾ തടാകതീരത്തെ അലങ്കരിക്കുന്നുണ്ട് . ഇതിൽ Angara pine ഇവിടെ മാത്രം വളരുന്ന വൃക്ഷജാതിയാണ് .

ലോകപ്രശസ്തമായ ട്രാൻസ് സൈബീരിയൻ തീവണ്ടിപ്പാതയുടെ ഉപ -ഭാഗമായ Circum-Baikal Railway , ഈ തടാകതീരത്തുകൂടെയാണ് കടന്നുപോകുന്നത് . 84 km നീളമുള്ള ഈ പാത തന്നെയാണ് തടാകം കാണുവാൻ ഏറ്റവും അനുയോജ്യം . ബൈക്കൽ തടാകത്തെ പറ്റിയുള്ള ഒരു ഔട്ട്ലൈൻ മാത്രമാണിത് . ഒരു പരന്ന വായനയ്ക്ക് മുന്നോടിയായി മാത്രം ഇതിനെ കാണുക . കൂടുതൽ കാര്യങ്ങൾ പുസ്തകങ്ങളിലും വെബ്ബിലുമായി കിടപ്പുണ്ട് .

തടാകത്തിന്റെ കണക്കുകൾ

*Volume: 5,521 cubic miles of water (23,013 cubic kilometers). This volume is approximately equivalent to all five of the North American Great Lakes combined, according to Geology.com.

*Maximum depth: 5,354 feet (1,632 meters). Its lowest point lies more than 4,000 feet (1,219 m) below sea level, according to Smithsonian magazine.

*Average depth: 2,442 feet (744 m), according to Smithsonian magazine.

*Surface area: 12,248 square miles (31,722 square km), according to Smithsonian magazine. This area puts it in seventh place worldwide in terms of surface area, according to Geology.com.

*Length: 397 miles (640 km), according to Lake Baikal.org.

*Maximum width: 49 miles (79.5 km), according to Baikal World Web.

*Average width: 29 miles (47 km), according to Baikal World Web.

*Minimum width: 16 miles (25 km), according to Baikal World Web.

*Coastline area: 1,300 miles (2,100 km), according to Lake Baikal.org.

🛑 You are not allowed to use this text content for YouTube Videos without permission 🛑

MORE POSTS

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More