Inside Passage

Inside Passage 1

“Nature never did betray the heart that loved her.” –
William Wordsworth

അമേരിക്കയിലെ വാഷിംഗ്ടൺ സംസ്ഥാനത്തു നിന്നും ആരംഭിച്ച് കാനഡയിലെ ബ്രിട്ടീഷ് കൊളംബിയൻ തീരങ്ങളിലൂടെ അമേരിക്കയുടെ തന്നെ അലാസ്‌കയിൽ ചെന്നവസാനിക്കുന്ന ഒരു ഉൾനാടൻ സമുദ്രപാതയാണ് ഇൻസൈഡ് പാസേജ് . അലാസ്കയുടെയും കാനഡയുടെയും പസഫിക് തീരങ്ങളിലെ അനേകം ദ്വീപുകളെ ഇടം വലം വെച്ച് , ഒരു വമ്പൻ നദിയിലൂടെ സഞ്ചരിക്കുന്നു എന്ന പ്രതീതി ജനിപ്പിച്ച് മുന്നേറുന്ന ഈ തീര-സമുദ്ര പാത ഏതൊരു സഞ്ചാരിയുടെയും മനംകുളിർപ്പിക്കും . തുറന്ന സമുദ്രത്തിൽ നേരിടേണ്ടി വരുന്ന ഒട്ടുമിക്ക പ്രകൃതിക്ഷോഭങ്ങളിൽ നിന്നും മറ്റ് അപകടങ്ങളിൽ നിന്നും മുക്തമായ , താരതമ്യേന ശാന്തമായ ഈ സീ റൂട്ടിൽ സഞ്ചരിച്ചാൽ പ്രകൃതി ഒരു തുറന്ന മൃഗശാലയായി നമ്മുടെ മുന്നിൽ പ്രത്യക്ഷപ്പെടും ! കടൽപ്പരപ്പിൽ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുന്ന ഒട്ടുമിക്ക ജീവികളും , ദ്വീപുകളിലെ തീരങ്ങളിൽ മിന്നൽപിണർ പോലെ ദർശനം തന്നു പായുന്ന കരടികളും മറ്റു മൃഗങ്ങളും അവിടെയും ഇവിടെയുമായി ചിതറിക്കിടക്കുന്ന ഗ്രാമങ്ങളിൽ നിന്നും കൈവീശിക്കാണിക്കുന്ന കൊച്ചുകുട്ടികളും ചേർന്ന് സഞ്ചാരിയുടെ ഹൃദയതാളം തെറ്റിക്കുമെന്ന് തീർച്ചയാണ് .

Advertisements

വാഷിംഗ്ടൺ സംസ്ഥാനത്തെ Puget Sound ൽ നിന്നാണ് ഈ പാത ഔദ്യോഗികമായി ആരംഭിക്കുന്നത് . അസാമാന്യ വലിപ്പവും ആഴവുമുള്ള ഉൾക്കടലുകളെയാണ് ജ്യോഗ്രഫിയിൽ സൗണ്ട് എന്ന് പറയുന്നത് . മഞ്ഞുമൂടിയ ഗിരിശൃംഗങ്ങൾക്ക് കീഴെ മണലിൽ ഉരുണ്ടുമറിയുന്ന ഹാർബർ സീലുകളാണ് ഇവിടുത്തെ മുഖ്യ ആകർഷണം . കില്ലർ വെയിൽ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഓർകകൾ ബോട്ടുകളെ മുട്ടിയുരുമ്മിപായുന്നത് നമ്മുക്ക് കൗതുകം ജനിപ്പിക്കും . ഈ ഉൾക്കടലിൽ ചിതറിക്കിടക്കുന്ന അനേകം ദ്വീപുകളെ തമ്മിൽ ബന്ധിപ്പിച്ച് വാഷിംഗ്ടൺ സ്റ്റേറ്റ് ഫെറി സർവീസും ഉണ്ട് . ജലത്തിലെ nutrients ന്റെ അളവ് കൂടി കൂടി സംജാതമാകുന്ന hypertrophication കാരണം ഇവിടെയുള്ള ജലജീവികളുടെ എണ്ണത്തിൽ ഈയിടെയായി സാരമായ കുറവ് കാണുന്നതായി ഗവേഷകർ കരുതുന്നു .

ഏഴരലക്ഷത്തോളം ആളുകൾ താമസിക്കുന്ന, ഭൂമിയിലെ നാൽപ്പത്തി മൂന്നാമത്തെ വലിയ ദ്വീപായ വാൻകൂവർ ഐലൻഡ് ആണ് യാത്രയിലെ പ്രധാന ഇടത്താവളം . കാനഡയിലെ ബ്രിട്ടീഷ് കൊളംബിയ ഫെറി സർവീസാണ് ഇവിടെ ഗതാഗതം നടത്തുന്നത് . വിജനവും ഭീമാകാരനും ആയ Princess Royal Island ആണ് അടുത്തതായി സഞ്ചാരികളുടെ മുന്നിലേക്ക് എത്തുന്നത് . തീർത്തും നിശബ്ദത ജനിപ്പിക്കുന്ന ദ്വീപിന്റെ തീരങ്ങൾ നമ്മുടെ മനസ്സിനെ തെല്ലൊന്ന് ശാന്തമാകും . ഇതിനടുത്തുള്ള പിറ്റ് ഐലൻഡിലെ Chino Hat എന്ന ഗ്രാമമാണ് ഈ ഭാഗത്തുള്ള ഒരേയൊരു ജനവാസ കേന്ദ്രം . ഇൻസൈഡ് പാസേജിലെ അലാസ്‌കൻ ഭാഗമാണ് സഞ്ചാരികളെ കൂടുതൽ രസിപ്പിക്കുന്നത് . പതിനേഴ് മില്യൺ ഏക്കറുകളിൽ വ്യാപിച്ചു കിടക്കുന്ന Tongass National Forest ആണ് ഇവിടുത്തെ മുഖ്യ ആകർഷണം . കരടികളും മാനുകളും സാൽമൺ മീനുകളും നിറഞ്ഞ Prince of Wales ദ്വീപ് ഈ പാർക്കിനുള്ളിലാണ് സ്ഥിതിചെയ്യുന്നത് . Prince of Wales flying squirrel എന്ന പറക്കും അണ്ണാൻ ഭൂമിയിൽ ഈ ദ്വീപിൽ മാത്രമാണ് ജീവിക്കുന്നത് (Despite its name, flying squirrels do not actually fly. They glide using a flap of skin called a patagium). ജലത്തിൽ നിന്നും കൂണുപോലെ കുത്തനെ ഉയർന്നു നിൽക്കുന്ന New Eddystone Rock ഈ പാർക്കിലെ മറ്റൊരു അത്ഭുതമാണ് . മില്യൺ കണക്കിന് വർഷങ്ങൾകൊണ്ട് രൂപപ്പെട്ട ഈ ബസാൾട്ട് ശില ആദ്യമായി കണ്ട യൂറോപ്യൻ ജോർജ് വാൻകൂവർ ആണ് . Misty Fiords National Monument എന്ന വനമേഖലയിലാണ് ഇത് സ്ഥിതിചെയ്യുന്നത് . ചെങ്കുത്തായ ഭൂപ്രകൃതിയാൽ Yosemite താഴ്വരയോട് സദൃശ്യമാണ് ഈ മേഖല .

സാഹസിക സഞ്ചാരികളുടെ പറുദീസകൂടിയാണ് ഈ വനവും പരിസരവും . ജലത്തിൽ ലാൻഡ് ചെയ്യാവുന്ന floatplane ഉപയോഗിച്ചാണ് ഇവിടെ ആളുകൾ വിദൂര മേഖലകൾ താണ്ടുന്നത് . Fortress of the Bear എന്ന് തദ്ദേശവാസികൾ വിളിക്കുന്ന Admiralty ദ്വീപാണ് അടുത്തതായി മുന്നിലേക്ക് എത്തുന്നത് . ലോകത്ത് ഏറ്റവും കൂടുതൽ ബ്രൗൺ കരടികൾ ( നമ്മുടെ തേൻ കരടിയുടെ വർഗ്ഗം ) ഉള്ള സ്ഥലമാണ് ഈ ദ്വീപ് . റഷ്യ , അലാസ്‌ക്ക അമേരിക്കക്കു കൈമാറുമ്പോൾ അലാസ്‌ക്കയുടെ തലസ്ഥാനമായിരുന്ന Sitka ടൗണും ഈ യാത്രയിൽ കാണാൻ സാധിക്കും .
ഇങ്ങനെ ഒട്ടനവധി പ്രകൃതിവിസ്മയങ്ങൾ കണ്ടു സഞ്ചാരികൾ യാത്ര അവസാനിപ്പിക്കുന്നത് ബയോസ്ഫിയർ റിസേർവും ലോക പൈതൃക സ്ഥലവും ആയ Glacier Bay നാഷണൽ പാർക്കിൽ ആയിരിക്കും . ചെന്നായ്ക്കളും ഗ്രിസ്‌ലി കരടികളും ആണ് ഇവിടെ സന്ദർശകരെ വരവേൽക്കുന്നത് . hiking, camping, mountaineering, kayaking, rafting, fishing, bird-watching തുടങ്ങി സകലവിധ ആക്റ്റിവിറ്റികളുടെയും കേന്ദ്രമാണ് ഈ ദേശീയോദ്യാനവും കാടുകളും .

മേൽപ്പറഞ്ഞ ദ്വീപുകളും സ്ഥലങ്ങളും ഈ യാത്രയിലെ പത്തു ശതമാനം കാഴ്ച്ചകൾ മാത്രമാണ് . പോസ്റ്റിൽ വിവരിക്കാത്ത അനേകം ദ്വീപുകളും കാഴ്ച്ചകളും ഈ യാത്രയിൽ നമ്മുക്ക് കാണുവാൻ സാധിക്കും . ഒട്ടനവധി കമ്പനികളുടെ ക്രൂയിസ് ഷിപ്പുകളും ബോട്ടുകളും ഈ റൂട്ടിൽ സർവീസ് നടത്തുന്നുണ്ട് . ഈ യാത്രയിൽ ചില കാഴ്ച്ചകൾ കമന്റ് ആയി ചേർക്കുന്നു . ഈ യാത്രയുടെ ഏറ്റവും നല്ല വിവരണം ബ്രിട്ടീഷുകാരനായ Jonathan Raban എഴുതിയ Passage to Juneau: A Sea and Its Meanings എന്ന ട്രാവലോഗ് ആണ് . പ്രമുഖ ഓൺലൈൻ സ്റ്റോറുകളിൽ ഇത് ലഭ്യമാണ് .

If you want to keep this site alive, please disable your adblocker or whitelist this site!

Then refresh your browser. Thanks.

ഒട്ടനവധി അറിവുകൾ സമാഹരിച്ചിരിക്കുന്ന ഈ സൈറ്റ് നിലനിർത്തണമെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ സഹായം കൂടിയേ തീരൂ.

അതിനാൽ ആഡ്ബ്ലോക്കർ നിർജ്ജീവമാക്കിയ ശേഷം  സൈറ്റ് വീണ്ടും സന്ദർശിക്കുക.

ജൂലിയസ് മാനുവൽ