ഒരിക്കലുംപെയ്യാത്ത മഴ !

ഒരിക്കലുംപെയ്യാത്ത മഴ ! 1

കാര്‍മേഘം കരയുന്ന കണ്ണുനീര്‍ തുള്ളികള്‍ എല്ലാംതന്നെ ഭൂമിയെ നനയിപ്പിക്കണമെന്നില്ല. അതായത് പെയ്യുന്ന എല്ലാ മഴയും ഭൂമിയില്‍ പതിക്കണം എന്നില്ല . കൊടും ചൂട് കാരണം ചില മഴകള്‍ താഴെയെത്തും മുന്‍പേ ആവിയായി പോകും. സാധാരണ മരുഭൂമികളിലും മറ്റുംകാണുന്ന ഇത്തരം പ്രതിഭാസത്തെ virga എന്നാണ് പറയുന്നത് . ചിലര്‍ ഇതിനെ “phantom rain” എന്നുംവിളിക്കാറുണ്ട്.

Advertisements

അന്തരീക്ഷത്തില്‍ നിന്നും താപം ആഗീരണം ചെയ്താണ് മഴത്തുള്ളികള്‍ ആവിയായി പോകുന്നത് . അതിനാല്‍തന്നെ virga മഴ പെയ്യുന്നിടത്ത് അന്തരീക്ഷതാപനില പൊടുന്നനെ കുറയും . തണുപ്പുകൂടിയ വായു താഴേയ്ക്ക് പ്രവഹിക്കും . ചുഴലിക്കാറ്റിന് നേര്‍ വിപരീതമായ ഒരു കാറ്റ് അവിടെ ഉണ്ടാകും. Microburst എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഈ പ്രതിഭാസം വിമാനങ്ങളെ അപകടത്തില്‍ ചാടിക്കാറുണ്ട്.

ശുക്രനിലും വ്യാഴത്തിലും ഉണ്ടാവുന്ന സള്‍ഫ്യൂറിക് ആസിഡ് മഴയും ഇത്തരം ഒന്നാണ്.

If you want to keep this site alive, please disable your adblocker or whitelist this site!

Then refresh your browser. Thanks.

ഒട്ടനവധി അറിവുകൾ സമാഹരിച്ചിരിക്കുന്ന ഈ സൈറ്റ് നിലനിർത്തണമെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ സഹായം കൂടിയേ തീരൂ.

അതിനാൽ ആഡ്ബ്ലോക്കർ നിർജ്ജീവമാക്കിയ ശേഷം  സൈറ്റ് വീണ്ടും സന്ദർശിക്കുക.

ജൂലിയസ് മാനുവൽ