* Blogger * Translator * Traveler * Vloger

Van Life, not Pirate Life!

by Julius Manuel
107 പേർ വായിച്ചു

പണ്ട് ദീർഘദൂരയാത്രകൾക്ക് പോകുമ്പോൾ അപ്പനൊരു പ്രത്യേക സൂക്കേടുണ്ടായിരുന്നു . എവിടെപ്പോയാലും രാത്രി മുറിയെടുക്കില്ല . വാഴക്കുലയും കഞ്ഞിപ്പാത്രവും കെട്ടിത്തൂക്കിയിട്ടിരിക്കുന്ന ട്രാൿസ് ജീപ്പിന്റെ പിന്നാമ്പുറത്ത് കിടന്നുറങ്ങിക്കോണം . കാശ് ലാഭിക്കാനാണ് ശ്രമം . ഇരവികുളം ഹട്ടിനടുത്തെവിടോ അങ്ങോട്ടുള്ള വഴിയിൽ ആയിരുന്നു ഇത്തരം ആദ്യരാത്രിയുറക്കം . വെളുപ്പിനെ മൂന്നുമണിയോടെ അതിശക്തമായി മൂക്കിൽ തുളഞ്ഞുകയറിയ ആനച്ചൂരാണ് അന്ന് ഞങ്ങളെ ഉണർത്തിയത് . മൂടിക്കെട്ടിയ ജീപ്പിൽ നിന്നും കൊടുംതണുപ്പിലിറങ്ങി നോക്കാൻ അന്നാരും തുനിഞ്ഞില്ല . പക്ഷെ നേരം വെളുത്തപ്പോഴുണ്ട് ജീപ്പിന് ചുറ്റും കാട്ടാനകൾ പിണ്ഡം കൊണ്ട് അത്തപ്പൂ ഇട്ടിരിക്കുന്നു! അന്നതൊരു രസമായി തോന്നിയത് പിന്നീട് പലകുറി ആവർത്തിച്ചു . ഭൂരിഭാഗവും കാട്ടിൽ തന്നെ! സ്റ്റൗവും പാത്രങ്ങളും ആഹാരസാധനങ്ങളൂം എല്ലാമടങ്ങുന്ന ട്രാൿസ് ജീപ്പ് ചെറിയൊരു വീട് തന്നെയായിരുന്നു . തമിഴ്‌നാട്ടിലെ ബെർജാമ് തടാകത്തിനടുത്തെവിടോ ആനത്താരയിൽ കിടന്നതാണ് ആകെ വശക്കേടാക്കിയത് . ഒറ്റതിരിഞ്ഞെത്തിയ ഒരു കാട്ടുപോത്ത് ഡ്രൈവർ സീറ്റിൽ തലയിട്ട് നോക്കിയതോടെ ഞങ്ങൾ വിരണ്ടു . വന്നത് ആനയാണോ കാട്ടിയാണോ എന്നൊന്നും ആദ്യം തിരിച്ചറിയാൻ പറ്റിയില്ല . അവന്റെ കൊമ്പുടക്കി ജീപ്പിന്റെ മൂടി കീറുകയും ചെയ്തു . പിന്നെ ഒരുതരത്തിൽ അവിടെനിന്നും രക്ഷപെട്ടു എന്ന് പറഞ്ഞാൽ മതി . അവസാനം ഒരു രാത്രി മലകപ്പാറയിൽ കടുവയെ മുഖാമുഖം കണ്ടതോടെ തുറന്ന ജീപ്പിലെ രാത്രിയുറക്കം അവസാനിച്ചു . എന്തൊക്കെപറഞ്ഞാലും ഫുൾ സെറ്റപ്പിൽ നല്ലൊരു വാഹനത്തിൽ ദീർഘദൂരം യാത്രചെയ്യുന്നതിന്റെ ത്രില്ല് ഒന്ന് വേറെ തന്നെയാണ് . തമിഴ്‌നാട്ടിൽ ചെന്നാൽ നേരെ അടുത്ത ചന്തയിൽ ചെന്ന് പാകം ചെയ്യാനുള്ള സകലതും മേടിക്കും . എന്നിട്ട് ഒറ്റതിരിഞ്ഞൊരു സ്ഥലം കണ്ടെത്തി വിസ്തരിച്ച് പാകം ചെയ്യും . കാശ് ലാഭം , നല്ല ഭക്ഷണം .

കാലം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ യാത്രകൾ കുറഞ്ഞുവന്നു . അപ്പോൾ വേറൊരു വഴികണ്ടെത്തി . വൈകിട്ട് കോട്ടയത്ത് നിന്നും നേരെ വാഗമണ്ണിലേക്ക് പറപ്പിക്കുക . പറ്റിയ ഏതെങ്കിലും മൊട്ടക്കുന്നിന്റെ മുകളിൽ കയറുക . ചാറിപ്പെയ്യുന്ന നൂൽമഴയുടെ അകമ്പടിയോടെ നല്ല ഇറച്ചിയും കപ്പയും വേവിച്ച് കഴിക്കുക . കോടമഞ്ഞും പോത്തിറച്ചിയും! ഇന്നത്തേത് പോലെയല്ല, അന്ന് ആ രാത്രിയിൽ വാഗമൺ കുന്നിൻമുകളിൽ ഞങ്ങൾ മാത്രമേ ഉണ്ടാവാറുള്ളൂ . അന്നവിടെനിന്നും ഏലപ്പാറക്ക് ജീപ്പിൽ പോയാൽ ആണുങ്ങൾ വരെ പ്രസവിച്ച് പോകും ! അത്രക്കുണ്ടായിരുന്നു റോഡിലെ കുഴികൾ!

അല്ല, പറഞ്ഞുവന്നത് ഇതല്ല . വാൻ ജീവിതം (Van Life) അത് പറയാനാണ് വന്നത് . അമേരിക്കയിൽ ഇതൊരു ജിപ്സി സ്റ്റൈൽ ജീവിതമാണ്. സർവ്വവിധ സജീകരണങ്ങളും ഉള്ള ഒരു മിനി വാനിലാണ് കുടുംബം മുഴുവനും കഴിയുന്നത് . ഇക്കൂട്ടർ അങ്ങ് അലാസ്‌ക്ക മുതൽ ചിലി വരെയുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ സഞ്ചരിക്കും . വീട് കൂട്ടത്തിൽ തന്നെയുള്ളതിനാൽ ആധിപിടിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങളൊന്നും ഇല്ല . കറണ്ട് , ഗ്യാസ് , വെള്ളം ബില്ലുകൾ ഇല്ല . ആണുങ്ങൾ ഒറ്റയ്ക്കോ , അല്ലെങ്കിൽ ഒരു പെണ്ണിനേയും കൂട്ടിയോ ആവാം ജീവിതം . പ്രസിദ്ധ മലകയറ്റക്കാരൻ അലക്സ് ഹെന്നോൾഡ് ഇത്തരം വാൻ ജീവിതം നയിക്കുന്ന ആളാണ് . അപ്പോൾ എന്താണ് ഇവരുടെ വരുമാനം എന്ന് ചിന്തിച്ചേക്കാം . ഓൺലൈൻ വർക്കുകൾ ചെയ്യുന്നവരാണ് ഭൂരിഭാഗവും . ചെല്ലുന്ന ഇടങ്ങളിലെ കഥകളും മറ്റും യുട്യൂബിൽ ഇട്ട് പ്രചരിപ്പിച്ച് വരുമാനം ഉണ്ടാക്കുന്നവരും , പ്രശസ്തരായ ബ്ലോഗർമാരും ഇക്കൂട്ടത്തിൽ ഉണ്ട് . വേറെ ചിലർ ഏതെങ്കിലും ഒരു പട്ടണത്തിൽ കുറച്ചുമാസം തങ്ങി പലവിധജോലികൾ ചെയ്ത് കാശുണ്ടാക്കി , വീണ്ടും യാത്ര ചെയ്ത് അടുത്ത സ്ഥലത്തെത്തി അങ്ങിനെ അങ്ങിനെ ജീവിക്കും . ഇവരങ്ങിനെ അമേരിക്കയിൽ ഒറ്റതിരിഞ്ഞു നടക്കുന്ന ഭ്രാന്തമാരല്ല , ഇവർക്ക് സംഘടനയും കൂട്ടായ്മയും ഒക്കെയുണ്ട് . ഈക്കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച്ച (September 21st to the 23rd, 2018 ) നടന്ന Asheville Van Life Rally അത്തരമൊന്നാണ് . ഇരുന്നൂറോളം വണ്ടികളും ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകളുമാണ് ഇവിടെ എത്തിയത് . വലിയ മൈതാനത്ത് വണ്ടികൾ തുറന്നിടും . പിന്നെ അങ്ങോട്ടും ഇങ്ങോട്ടും വണ്ടി സന്ദർശനമാണ് . ട്രിക്കുകളും , ഭക്ഷണക്കൂട്ടുകളും ഈ സമയത്ത് അവർ കൈമാറും . പിന്നീട് ഏതെങ്കിലും വിദൂരദേശത്ത് വെച്ച് വീണ്ടും കാണാനുള്ള ഏർപ്പാടുകൾ ചെയ്യും . വൈകിട്ട് പാർട്ടിയും ആഘോഷവും! അത് കഴിഞ്ഞു വീണ്ടു ഏതെങ്കിലും കാട്ടുമൂലയിലേക്ക്!

ഭാര്യക്ക് ദിവസം ഡബിൾ ഡ്യൂട്ടി പലപ്പോഴും നൈറ്റ് , ഭർത്താവിന് ഓരോ രണ്ടര ദിവസവും തുടർച്ചയായ ഡ്യൂട്ടി , ഇതൊന്നുമില്ലാത്ത ദിവസങ്ങളിൽ ഷോപ്പിങ്ങും വീട്ടിലെ പണിയും . വീട് ലോൺ , വണ്ടി രണ്ടെണ്ണം ലോൺ , മൂന്ന് മൊബൈൽ ബില്ലുകൾ വേറെയും . അങ്ങിനെയൊരു സുഹൃത്തിനോട് ഈ കഥ പറഞ്ഞപ്പോൾ അങ്ങേര് പറയുകയാണ് ലവന്മാർക്ക് വട്ടാണെന്ന്!

Images : http://www.alwaystheroad.com

NB : രാത്രിജീവിതം തീരെയില്ലാത്ത ഇന്ത്യൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ വാൻ ലൈഫ് റെക്കമൻഡ് ചെയ്യുന്നില്ല . പക്ഷെ കഞ്ചാവ് പെർമിറ്റ് കിട്ടിയ ശേഷം ഇതും ആലോചിക്കാവുന്നതാണ് .

“Living on the road is amazing and we absolutely love it, but the truth is, it’s just not for everyone”

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

1 comment

അനു January 29, 2019 - 2:43 pm

ഇന്ത്യയിൽ ഇത് നടക്കുമോ എന്നറിയില്ല. എങ്കിലും എനിക്കിതിഷ്ടമാണ്. നിരവധി സിനിമകൾ വഴിയും ജോലിയുടെ ഭാഗമായും മൊബൈൽ ഹോമുകളെ പറ്റി അറിഞ്ഞപ്പോഴേ മനസിൽ കയറിയതാണ്. അമേരിക്കയിൽ ഇതുപോലെ കൗതുകകരമായ പല സംഗതികളുണ്ട്, വായിച്ചറിഞ്ഞതാണ്.

Reply